Dokokin wasan: Checkers.
Yadda ake wasa?
Don matsar da yanki, zaku iya yin shi ta hanyoyi guda biyu:
- Danna kan yanki don motsawa. Sa'an nan kuma danna kan murabba'in inda za a matsa.
- Latsa yanki don motsawa, kar a saki, kuma ja shi zuwa filin da aka nufa.
Idan kuna tunanin wasan ya makale, saboda ba ku san wannan ka'ida ba: Cin 'ya'yan itace, idan yana yiwuwa, ko da yaushe motsi ne na wajibi.
Dokokin wasan
Dokokin da aka yi amfani da su a cikin wannan wasa sune dokokin Amurka: Cin ɗan leƙen asiri, idan zai yiwu, ko da yaushe motsi ne na wajibi.
Jirgin wasan murabba'i ne, tare da ƙananan murabba'i sittin da huɗu, waɗanda aka shirya a cikin grid 8x8. Ƙananan murabba'ai suna canza launin haske da duhu (kore da buff a cikin gasa), a cikin sanannen tsarin "Checker-board". Ana yin wasan duban a kan murabba'i masu duhu (baƙar fata ko kore). Kowane dan wasa yana da fili mai duhu a gefen hagunsa mai nisa da fili mai haske a gefen damansa na nisa. Kusurwar biyu ita ce keɓancewar biyu na murabba'i masu duhu a kusurwar dama kusa.
Yankunan ja da fari ne, kuma ana kiransu Baƙar fata da fari a yawancin littattafai. A wasu littattafan zamani, ana kiransu Ja da fari. Saitunan da aka saya a cikin shaguna na iya zama wasu launuka. Har yanzu ana kiran Baƙar fata da Jajayen Baƙaƙe (ko Ja) da Fari, domin ku iya karanta littattafan. Gudakan suna da siffa silindari, sun fi tsayi da yawa (duba zane). Yankunan gasar suna da santsi, kuma ba su da ƙira (rauni ko da'irori) akan su. Ana sanya sassan a kan murabba'i masu duhu na allo.
Matsayin farawa yana tare da kowane ɗan wasa yana da guda goma sha biyu, akan murabba'i goma sha biyu masu duhu mafi kusa da gefen allo. Yi la'akari da cewa a cikin zane-zane, yawanci ana sanya guntu a kan murabba'i masu launin haske, don iya karantawa. A kan wani jirgi na gaske suna kan murabba'ai masu duhu.
Motsawa: Wani yanki wanda ba sarki ba yana iya matsar da murabba'i ɗaya, a tsaye, a gaba, kamar yadda yake a cikin zanen dama. Sarki na iya matsar da murabba'i ɗaya a diagonal, gaba ko baya. Wani yanki (yanki ko sarki) zai iya motsawa zuwa filin da ba kowa. Motsi kuma na iya ƙunshi tsalle ɗaya ko fiye (sakin layi na gaba).
Jumping: Kuna kama guntun abokin gaba (yanki ko sarki) ta hanyar tsalle sama da shi, kai tsaye, zuwa filin da ba kowa a kusa da shi. Dole ne a jera murabba'i guda uku (a gefen hagu) kamar yadda yake cikin zanen hagu: guntun tsallenku (yanki ko sarki), yanki na abokin gaba (yanki ko sarki), murabba'in fanko. Sarki na iya yin tsalle a diagonal, gaba ko baya. Wani gunkin da ba sarki ba, zai iya tsalle gaba kawai. Kuna iya yin tsalle mai yawa (duba zanen dama), tare da yanki ɗaya kawai, ta tsalle zuwa murabba'i mara komai zuwa murabba'i mara komai. A cikin tsalle-tsalle masu yawa, yanki na tsalle ko sarki na iya canza kwatance, yin tsalle da farko a wata hanya sannan ta wata hanya. Za ku iya tsalle yanki ɗaya kawai tare da kowane tsalle da aka bayar, amma kuna iya tsalle guda da yawa tare da motsi da yawa. Kuna cire guntun tsalle daga allon. Ba za ku iya tsalle naku yanki ba. Ba za ku iya tsalle guda ɗaya sau biyu ba, a cikin motsi iri ɗaya. Idan za ku iya tsalle, dole ne ku. Kuma, dole ne a kammala tsalle mai yawa; Ba za ku iya tsayawa bangare ta hanyar tsalle mai yawa ba. Idan kuna da zaɓi na tsalle-tsalle, zaku iya zaɓar tsakanin su, ba tare da la'akari da ko wasun su suna da yawa ba, ko a'a. Guda, ko sarki ko a'a, yana iya tsalle sarki.
Haɓaka zuwa sarki: Lokacin da yanki ya kai jere na ƙarshe (Layin Sarki), ya zama Sarki. Ana sanya mai duba na biyu a saman wancan, ta abokin gaba. Wani yanki da ya yi sarauta, ba zai iya ci gaba da tsalle-tsalle ba, har sai mataki na gaba.
Ja yana fara motsawa. 'Yan wasan suna tafiya bi da bi. Kuna iya yin motsi ɗaya kawai a kowane juyi. Dole ne ku motsa. Idan ba za ku iya motsawa ba, kuna asara. 'Yan wasa yawanci suna zaɓar launuka bazuwar, sannan su canza launuka a wasanni masu zuwa.