Dokokin wasan: Reversi.
Yadda ake wasa?
Don yin wasa, kawai danna murabba'in inda za ku sanya ɗan wasan ku.
Dokokin wasan
Wasan Reversi wasa ne na dabarun inda kuke ƙoƙarin mallakar mafi girman yanki mai yuwuwa. Manufar wasan shine a sami yawancin fayafai masu launi a kan allo a ƙarshen wasan.
Farkon wasan: Kowane ɗan wasa yana ɗaukar fayafai 32 kuma ya zaɓi launi ɗaya don amfani da shi a duk lokacin wasan. Baƙar fata yana sanya fayafai baƙar fata guda biyu kuma Fari ya sanya fararen fayafai biyu kamar yadda aka nuna a hoto mai zuwa. Wasan koyaushe yana farawa da wannan saitin.
Yunkurin ya ƙunshi "fitarwa" fayafai na abokin adawar ku, sannan jujjuya fayafai da ke waje zuwa launin ku. Zuwa waje yana nufin sanya fayafai a kan allo domin layin abokin adawar naka ya kasance iyaka a kowane gefe da fayafai na launi. (Za a iya yin "jere" daga fayafai ɗaya ko fiye).
Ga misali ɗaya: Farin fayafai A ya riga ya kasance a kan allo. Wurin sanya farin faifai B ya wuce layin baƙar fata guda uku.
Sa'an nan, fari yana jujjuya fayafai da ke waje kuma yanzu layin yayi kama da haka:
Cikakken ƙa'idodin Reversi
- Baki koyaushe yana motsawa da farko.
- Idan a kan juyowar ku ba za ku iya fita waje ba kuma ku juye aƙalla diski ɗaya na gaba, an rasa juzu'in ku kuma abokin hamayyar ku ya sake motsawa. Koyaya, idan motsi yana samuwa a gare ku, ƙila ba za ku rasa lokacinku ba.
- Fayil na iya fitar da kowane adadin fayafai a cikin layuka ɗaya ko fiye a kowane adadin kwatance a lokaci guda - a kwance, a tsaye ko a tsaye. (An bayyana jeri azaman fayafai ɗaya ko fiye a cikin layi madaidaiciya ). Dubi zane-zane guda biyu masu zuwa.
- Maiyuwa ba za ku tsallake kan faifan launi na ku ba don fitar da faifan gaba. Dubi hoto mai zuwa.
- Faifan fayafai na iya zama waje ɗaya kawai saboda sakamakon motsi kai tsaye kuma dole ne su faɗi cikin layin diski kai tsaye da aka sanya ƙasa. Dubi zane-zane guda biyu masu zuwa.
- Duk fayafai da ke waje a cikin kowane motsi ɗaya dole ne a jujjuya su, koda kuwa amfanin ɗan wasan ne kar ya juye su kwata-kwata.
- Mai kunnawa da ke jujjuya fayafai wanda bai kamata a kunna shi ba na iya gyara kuskuren muddin abokin hamayyar bai yi wani motsi na gaba ba. Idan abokin adawar ya riga ya motsa, ya yi latti don canzawa kuma diski (s) ya kasance kamar yadda yake.
- Da zarar an sanya fayafai akan murabba'i, ba za a taɓa iya motsa shi zuwa wani fili ba daga baya a wasan.
- Idan mai kunnawa ya ƙare daga fayafai, amma har yanzu yana da damar da za ta wuce faifan da ke gaba da ita, dole ne abokin hamayya ya ba ɗan wasan diski don amfani da shi. (Wannan na iya faruwa sau da yawa kamar yadda mai kunnawa ke buƙata kuma yana iya amfani da diski).
- Lokacin da ba zai yiwu kowane ɗan wasa ya motsa ba, wasan ya ƙare. Ana ƙidayar fayafai kuma ɗan wasan da ke da mafi yawan fayafai masu launi a kan allo shine ya yi nasara.
- Lura: Yana yiwuwa wasan ya ƙare kafin a cika murabba'i 64; idan babu sauran motsi mai yiwuwa.